BAO NHIÊU TUỔI ĐƯỢC QUAN HỆ

Trang chủ / Tư Vấn Luật / Luật Hình sự / Xác định tội danh HS / Quan hệ với bạn gái 17 tuổi có bị đi tù không?

Vấn đề về tội phạm tình dục trong Bộ luật Hình sự 2015 được quy định ra sao? Và quan hệ tình dục với bạn gái 17 tuổi có bị đi tù không là câu hỏi gây nhiều thắc mắc cho bạn đọc. Pháp luật Hình sự quy định tùy từng độ tuổi thì mức độ chịu trách nhiệm hình sự khác nhau. Để hiểu rõ vấn đề này hãy cùng chúng tôi theo dõi bài viết dưới đây.

Bạn đang xem: Bao nhiêu tuổi được quan hệ

*

Quan hệ với bạn gái 17 tuổi


Quy định của pháp luật Hình sự về tuổi chịu trách nhiệm hình sự

Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự.

Người từ đủ 16 tuổi trở lên thì phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

Người từ đủ 14 đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng đối với 28 tội danh được liệt kê tại khoản 2 Điều này.

Vậy, trường hợp bạn gái từ đủ 17 tuổi, khi quan hệ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội Hiếp dâm.

Trách nhiệm hình sự khi quan hệ với bạn gái 17 tuổi

Trường hợp chịu trách nhiệm khi bạn gái từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi

*

Tội Hiếp dâm

Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, pháp luật hình sự không quy định tội danh giao cấu. Bởi dựa vào Điều 12, từ đủ 16 tuổi trở lên sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, có nhận thức đầy đủ trong hành vi của mình. Tuy nhiên, khi quan hệ với bạn gái từ đủ 16 tuổi trở lên sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về những tội danh sau.

Trường hợp 1: Phạm Tội Hiếp dâm (Điều 141 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017)

“Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân”.

Để cấu thành tội này, phải có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của bạn gái; hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái ý muốn của bạn gái từ đủ 16 tuổi mới chịu trách nhiệm hình sự. Vì hành vi dùng vũ lực là một hành vi phổ biến, điển hình bằng sự uy hiếp dẫn tới sự vô hiệu hóa, tê liệt khả năng kháng cự của đối phương. Hoặc không nhất thiết phải sử dụng đến vũ lực nhưng khiến cho đối phương lâm vào tình trạng không thể tự vệ như có nhược điểm về thể chất hoặc tinh thần. Còn hành vi quan hệ tình dục khác có thể là qua đường hậu môn hoặc bằng miệng trái ý muốn của nạn nhân.

Xem thêm: Những Cảnh Nóng Táo Bạo Của Thần Tiên Tỷ Tỷ Lưu Diệc Phi, Luu Diec Phi Lo Anh Nong

Mức phạt khi quan hệ trái ý muốn với bạn gái 17 tuổi thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm. Tùy theo mức độ và tính chất, khung hình phạt có thể lên đến chung thân.

Trường hợp 2: Phạm Tội Cưỡng dâm (Điều 143 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017)

“Người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác”

Nếu khi quan hệ tình dục với bạn gái đủ 17 tuổi, có hành vi dùng mọi thủ đoạn như dụ dỗ, mua chuộc khiến cho bạn gái đang lệ thuộc vào mình về nhiều mặt như kinh tế, xã hội, gia đình, công tác, tín ngưỡng rơi vào tình trạng quẫn bách hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác. Tất cả các mối quan hệ này phải là mối quan hệ lệ thuộc nhau, người phạm tội có uy tín với người bị hại.

Mức phạt với tội danh này bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 143, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó, lên đến 18 năm tù.

Trường hợp không phải chịu trách nhiệm khi bạn gái từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi

Căn cứ theo Điều 145 quy định của Bộ luật Hình sự hiện hành, pháp luật chỉ nghiêm cấm đối với hành vi giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi ngay cả khi có sự đồng thuận. Mặc dù đồng thuận từ hai phía vẫn phải truy cứu về Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

Tuy nhiên, luật không quy định tội danh khi quan hệ tình dục với bạn gái từ đủ 16 tuổi trong trường hợp cả hai đều tự nguyện, không bên nào ép buộc nhau. Do đó, quan hệ với người yêu 17 tuổi khi có sự đồng thuận không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trách nhiệm dân sự khi quan hệ với bạn gái 17 tuổi

*
Trách nhiệm dân sự

Dù pháp luật hình sự không có quy định về trách nhiệm hình sự khi quan hệ với bạn gái 17 tuổi tự nguyện, những nếu dẫn đến bạn gái có thai thì người thực hiện hành vi phải chịu những trách nhiệm về Dân sự.

Điều 68 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về chế độ bảo vệ quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con được pháp luật tôn trọng và bảo vệ. Cha mẹ có nghĩa vụ yêu thương, chăm sóc, nuôi dưỡng con cái.

Khi bạn gái 17 tuổi mang thai, chưa đáp ứng yêu cầu về độ tuổi kết hôn theo luật định thì theo pháp luật Dân sự 2015, tại Điều 136 cha mẹ bạn gái là đại diện theo pháp luật có quyền thay bạn gái gửi đơn khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu chịu trách nhiệm dân sự. Vì chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn nên kéo theo nghĩa vụ cấp dưỡng đối với đứa trẻ khi sinh ra. Để tránh những hệ lụy pháp lý không mong muốn, không ảnh hưởng đến cuộc sống sau này thì giới trẻ hiện nay cần trang bị cho mình kiến thức về giới tính và sức khỏe sinh sản cần thiết.

Trên đây là toàn bộ thông tin bài viết về quan hệ tình dục với bạn gái 17 tuổi. Nếu quý bạn đọc có bất kỳ thắc mắc nào xoay quanh pháp luật Hình sự, vui lòng liên hệ với chúng tôi qua hotline 1900.63.63.87 để được TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ kịp thời và đúng luật. Xin cảm ơn!